HomeBlog Pháp lýGiấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không? Chi tiết

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không? Chi tiết

Từ trước đến nay người ta vẫn hay viết tay giấy chuyển nhượng đất. Vậy giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không và cần phải đảm bảo những yêu cầu gì? Bài viết dưới đây sẽ giải đáp tường tận cho bạn những thắc mắc nói trên. Cùng theo dõi nhé!

giay-chuyen-nhuong-dat-viet-tay-co-gia-tri-khong-1
Giải đáp những thắc mắc liên quan đến giấy chuyển nhượng đất viết tay

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không và những giải đáp

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất là một trong số những quyền hợp pháp của người sử dụng đất và được quy định cụ thể tại Luật Đất đai 2013. Tất cả các loại giấy chuyển nhượng đất viết tay bao gồm: giấy bán đất, giấy bán nhà đất,… sẽ được thực hiện với mục đích chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa các chủ thể với nhau. Tại Điều 100 Luật Đất đai 2012 thì việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chính là một trong những căn cứ pháp lý để người được chuyển nhượng đất có thể làm sổ đỏ.

Cũng theo quy định tại Bộ Luật dân sự 2013 và Luật Đất đai 2013 cũng như một số văn bản hiện hành thì các mẫu giấy chuyển nhượng đất viết tay cũng là một dạng của hợp đồng chuyển nhượng. Theo đó, bản hợp đồng này sẽ quy định quyền, nghĩa vụ của các bên tham gia. Ngoài ra mẫu để biết được giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không cũng phải đảm bảo đáp ứng tất cả các điều kiện dưới đây thì mới có hiệu lực theo quy định.

  • Mục đích, nội dung ký kết hợp đồng chuyển nhượng không trái với đạo đức, không vi phạm những điều cấm của pháp luật.
  • Chủ thể tham gia ký kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất viết tay phải trên 18 tuổi có đủ năng lực hành vi dân sự.
  • Chủ thể tham gia ký kết hợp đồng chuyển nhượng phải trên tinh thần tự nguyện, không bị ép buộc
  • Mẫu văn bản chuyển nhượng đất phải được công chứng thì mới có hiệu lực thi hành.
Đọc thêm:  Đất trồng cây hàng năm có được xây nhà không? Giải đáp A-Z
giay-chuyen-nhuong-dat-viet-tay-co-gia-tri-khong-2
Giấy chuyển nhượng đất viết tay cần đáp ứng những căn cứ pháp lý

Giấy chuyển nhượng đất viết tay cần đảm bảo những nội dung gì?

Theo những quy định của pháp luật hiện hành thì việc chuyển nhượng đất viết tay hay đánh máy đều phải đảm bảo về mặt nội dung lẫn hình thức.

Về nội dung, hợp đồng chuyển nhượng đất sẽ được thực hiện khi:

  • Có đầy đủ giấy chứng nhận quyền sở hữu đất đai
  • Mảnh đất hiện không xảy ra bất kỳ tranh chấp nào
  • Quyền sử dụng đất đang không bị kê biên và đang trong quá trình thi hành án
  • Mảnh đất đang có thời hạn sử dụng đất và các điều kiện khác theo quy định của pháp luật

Về hình thức, mẫu hợp đồng chuyển nhượng đất phải đảm bảo công chứng, chứng thực và được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Tuy nhiên, không phải tất cả trường hợp, hợp đồng chuyển nhượng đất viết tay đều bị vô hiệu. Nhà nước hiện nay đã có những quy định nới lỏng về thời hạn hợp thức hóa những giao dịch này:

  • Năm 2007 Luật Đất đai 2003 có hiệu lực, người dân sẽ được hợp thức hóa việc mua đất trước ngày 01/07/2004
  • Năm 2014 cho phép người dân hợp thức hóa việc mua đất trước ngày 01/01/2008
  • Và bắt đầu từ ngày 03/03/2017 chuyển nhượng mua bán đất bằng giấy viết tay trước ngày 01/07/2014 cũng sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Như vậy đến đây chắc hẳn bạn đã có câu trả lời cho vấn đề giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Đọc thêm:  Tiêu chuẩn thiết kế công trình công cộng chuẩn và mới nhất
giay-chuyen-nhuong-dat-viet-tay-co-gia-tri-khong-3
Chuyển nhượng đất viết tay và những nội dung cần lưu ý

Quy định về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất viết tay

Trường hợp mua bán, chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay đối với mảnh đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người đang sở hữu mảnh đất cần thực hiện tục để tiến hành đăng ký đất đai để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Luật đất đai năm 2013 và tại Nghị định 01/2017/NĐ-CP.

Trường hợp mua bán, chuyển nhượng đất viết tay đối với mảnh đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì theo những quy định tại Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. Quy định trong trường hợp chuyển nhượng, cho tặng, nhận thừa kế cho quyền sử dụng đất trước ngày 01/07/2014 mà bên nhận chuyển nhượng đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cũng như các loại giấy tờ, hợp đồng thì phải thực hiện theo quy định của pháp luật.

giay-chuyen-nhuong-dat-viet-tay-co-gia-tri-khong-4
Quy định của pháp luật về hợp đồng chuyển nhượng đất viết tay

Vừa rồi là những thông tin giải đáp thắc mắc giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không? Hy vọng rằng với bài viết này bạn sẽ có được những thông tin hữu ích nhất về cách thức làm chuyển nhượng đất đai.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

spot_img

Bài viết gần đây